Điều kiện áp dụng thuế xuất 0%

 

Câu hỏi:

 

Các doanh nghiệp làm giao nhận và kê khai thuế hải quan có cung cấp dịch vụ vận chuyển, bốc xếp….. cho đại lý ở nước ngoài và các dịch vụ này được phát sinh ở Việt Nam. Các dịch vụ này có được áp dụng mức thuế xuất 0%?

 

Trả lời:

 

-   Điểm b Khoản 1 Điều 9 Thông tư số 06/2012/TT-BTC  ngày 11/01/2012 hướng dẫn thuế suất 0% áp dụng đối với:

 

 + Dịch vụ xuất khẩu bao gồm: dịch vụ được cung ứng trực tiếp cho tổ chức cá nhân ở nước ngoài hoặc ở trong khu phi thuế quan.

 

 + Tổ chức ở nước ngoài là tổ chức nước ngoài không có trụ sở thường chú tại Việt Nam, không phải nộp thuế GTGT tại Việt Nam.

 

 + Cá nhân ở nước ngoài là người nước ngoài không cư trú tại Việt Nam, người Việt Nam định cư ở nước ngoài và ở ngoài Việt Nam trong thời gian diễn ra việc cung ứng dịch vụ.

 

 + Tổ chức cá nhân ở trong khu phi thuế quan là tổ chức, cá nhân có đăng ký kinh doanh và các trường hợp khác theo quy định của Thủ tướng Chính Phủ.

 

- Điểm b Khoản 1 Điều 9 Thông tư số 06/2012/TT-BTC  ngày 11/01/2012 hướng dẫn thuế suất 0% đối với dịch vụ xuất khẩu như sau:

 

 + Có hợp đồng cung ứng dịch vụ với tổ chức, cá nhân ở nước ngoài hoặc ở trong khu phi thuế quan.

 + Có chứng từ thanh toán tiền dịch vụ xuất khẩu qua ngân hàng và các chứng từ khác theo quy định của pháp luật.

 + Có cam kết của tổ chức nước ngoài, cá nhân ở nước ngoài.

 

- Căn cứ quy định trên, trường hợp cá nhân, tổ chức kinh doanh ở Việt Nam cung cấp dịch vụ vận chuyển, bốc xếp…..cho đại lý ở nước ngoài thì các dịch vụ nêu trên được áp dụng thuế suất thuế GTGT 0%  nếu đáp ứng đủ các điều kiện tại Điểm b Khoản 2 Điều 9 Thông tư số 06/2012/TT-BTC.

 

Thông tư số 06/2012/TT-BTC không có quy định cam kết của tổ chức nước ngoài phải được xác nhận bởi tổ chức khác ở nước ngoài.

 

Mọi vấn đề về kế toán và thuế của doanh nghiệp, xin vui lòng gửi câu hỏi về địa chỉ của Newvision Law.  Chúng tôi tư vấn miễn phí online cho quý doanh nghiệp.

 

Phòng Tư Vấn Kế Toán  - Công ty Luật Newvison

Địa chỉ:  Số 26/16 Phan Văn Trường, P.Dịch Vọng Hậu, Q.Cầu Giấy, TP. Hà Nội .

Điện thoại: 04.6682.7986 / 6682.8986

Hotline: 0985 928 544

Email: contact@newvisionlaw.com.vn

 

Bài viết liên quan:

Hỗ trợ trực tuyến

Hỗ Trợ 24/7 skype

Hỗ Trợ 24/7 - 04.6682.8986

Hỗ Trợ Báo Cáo Tài Chính skype

Hỗ Trợ Báo Cáo Tài Chính - 04.6682.7986

Hỗ Trợ In Hóa Đơn skype

Hỗ Trợ In Hóa Đơn - 0918368772

Hỗ Trợ Kê Khai Thuế skype

Hỗ Trợ Kê Khai Thuế - 0985928544

Đối tác - Khách hàng

Thủ tục đăng ký bảo hộ thương hiệu

thu tuc ly hon don phuong

thành lập công ty

Thủ tục đăng ký logo độc quyền

Dịch thuật công chứng

Facebook

Đề xuất lên Google!